Welcome, บุคคลทั่วไป!!
follow us on... Facebook

ผู้เขียน หัวข้อ: บทความเกี่ยวกับการล้างห้องเครืองที่อยากให้รู้  (อ่าน 28557 ครั้ง)

ออฟไลน์ tatong01

• Newbie
  • *
  • พลังน้ำใจ: +0/-0
  • "ดูแลรถของท่าน เหมือนรถเราเอง"
    • gapcarwash Detail center
         บทความบทนี้  เขียนขึ้นมาเพื่อเป็นประโยนช์ต่อผู้ใช้รถยนต์ทั่วไป  ตั้งแต่เก่าสมัยโบราณจนถึงขั้นปัจจุบันนี้นะครับ เรื่องดูแลความสะอาดรถสุดที่รัก นั้นถือเป็นเรื่องสำคัญยิ่งชีพ ภายนอกต้องสะอาด ภายในต้องหอมกลุ่น แต่พอคิดถึงเรื่องจะล้างห้องเครื่องทีไร หลายคนถึงกับ คิดแล้วคิดอีก ได้รับข้อมูลเกี่ยวกับการล้างห้องเครื่องแบบหลากหลาย บางคนบอกว่า เครื่องหัวฉีดห้ามโดนน้ำบ้าง ล้างแล้วจะทำให้เครื่องรวนบ้าง หรือเครื่องพังไปเลย (เรื่องนี้ผมไม่เถียง แต่เป็นการล้างที่ผิดวิธี) เราก็จะมาเริ่มเรื่องกันเลยดีกว่านะครับ 

เพราะเท่าที่ผมได้ไปอ่านมาเห็นมาเยอะมากว่า ห้ามล้างห้องเครื่องโดยเด็ดขาด เครื่องหัวฉีดห้ามโดนน้ำบ้าง ล้างแล้วจะทำให้เครื่องรวนบ้าง หรือเครื่อง พังมั่งละ  เครื่องแตกร้าวเพราะมาร้อน ๆ แล้วโดนน้ำในทันทีมั่งละ  โอ็ยเยอะครับอีกสาระพัดข้อห้ามเกี่ยวกับห้องเครื่อง เห็นแล้วเวียนหัวแทน555  ผมเลยรวบรวมยกตัวอย่างมีเยอะครับที่อ่านเจอ  เอาเป็นข้อ ๆ ไปเลยนะครับ

1.ถ้าจะล้างห้องเครื่องจะมีปัญหามั๊ยครับเกี่ยวกับตัวรถ และพวก แบตเตอรี่ กล่องไฟต่างๆ จะมีปัญหามั๊ยครับ
ตอบคือ   ในการที่จะล้างห้องเครื่องนั้น  ให้สำรวจตรวจดูก่อนว่า  ในห้องเครื่องมีอุปกรณ์ไฟฟ้าที่สำคัญ ๆ เลยเนี่ย  ตัวไหนบ้างนะครับ  เช่น  กล่อง ECU รถรุ่นใหม่เขาผลิตขึ้นมาให้เสียได้ง่ายขึ้นครับ  จะต้องอาถุงมาคลุมไว้สะหน่อยเพื่อกันไม่ให้น้ำนั้นโดนโดยตรง  ไดร์ชาร์ท  เป็นตัวผลิตกระไฟฟ้าภายในรถยนต์  ตัวนี้เป็นตัวสำคัญตัวหนึ่งเลยก็ว่าได้ครับถ้าไม่มีตัวนี้  ก็จะไม่มีกระแสไฟฟ้าใช้ในรถและทำให้ไม่สามารถวิ่งได้ครับ  ปลั๊กแอร์โฟร์  จะอยู่ตรงท่ออากาศหลังจากกรองอากาศมานิดเดียวนะครับควรที่จะคลุมเอาไว้   ปลั๊กทอสเทริน์  จะอยู่ตรงลิ้นปีกผีเสื้อเป็นตัวกำหนดรอบเดินเบาการจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงให้คงที  มีสัญญาณ  ON/OFF   สำคัญมากอีกตัวนึ่ง ควรคลุมเอาไว้   แต่ถ้าเป็นรถยนต์สมัยก่อนที่ยังมีหัวจานจ่าย อยู่นั้น  ควรคลุมให้ดี ๆ ครับไม่งั้น  ความชื้นสามารถเข้าไปได้เพราะเมื่อมีความร้อนอยู่ในกะลาหัวจานจ่ายนั้น  เมื่อโดนความเย็นหรือน้ำเข้าไปนั้นก็จะดูดเอาความเย็นของน้ำที่เขามาบริเวณนั้นเข้าไปแทนที่ความร้อน  และทำให้กลายเป็นไอน้ำภายในได้  กระแสไฟที่ถูกจ่ายออกมายังคอล์ยนั้นก็จะไม่สามารถส่งมายังหัวเทียนได้ครับ  ส่วนจำพวกปลั๊กเสียบทั้งหลายภายในห้งเครื่องนั้น  ไม่ต้องห่วงเลยครับ  เพราะเขาต้องทดสอบมาแล้วว่าน้ำหรือแม้กระทั่งความชื้นยังเข้าไปในปลั๊กไม่ได้เลยครับ  ไม่งั้นรถที่วิ่ง ๆ มาเจอฝนตกหนัก ๆ วิ่งลุยน้ำท่วมมา  น้ำก็เขาปลั๊กหมดแล้วสิครับ  วิวัฒนการของยานยนต์นั้นไม่ใช่ของเล่นนะครับ

2.ช่างที่ศูนย์เขาบอกว่าเวลาล้างรถห้ามใช้น้ำฉีดล้างเครื่องยนต์โดยตรง เดี๋ยวจะทำให้ระบบไฟรวน เพราะเครื่องยนต์ทำงานด้วยระบบไฟฟ้า
ตอบคือ   คำว่าเครื่องยนต์ที่ทำงานด้วยระบบไฟฟ้านั้น  พูดมาก็ผิดแล้วครับ  เพราะเครื่องยนต์นั้นมีการทำงานทั้งระบบน้ำมัน  แก๊ส  ไฟฟ้า  อยู่รวมกันเป็นหนึ่งเดียวในตัวเครื่องยนต์ครับ  ส่วนที่ช่างของทางศูนย์นั้นพูดมาว่า  ถ้าใช้น้ำฉีดล้างโดยตรงนั้นหมายถึงเจ้าของรถนึกสนุกอยากจะล้างเอง  แต่ไม่รู้ว่าต้องคลุมตัวไหนบ้าง  มาถึงก็ฉีดน้ำเข้าไปเลยเนี่ย  ถ้าเป็นประเด็นนี้  โอเคถูกต้องเลยครับ  น้ำจะเข้าไปยังทุก ๆ ที  ที่น้ำสามารถวิ่งเข้าไปถึงได้  และอย่างที่บอกมาในข้อ หนึ่ง  ว่าส่วนสำคัญมีอะไรบ้างนั้น  คำตอบมีอยู่แล้วครับ  หรืออีกกรณีนึ่งคือ  เข้าร้านคาร์แคร์ที่มีการรับบริการล้างห้องเครื่องนั้นก็ต้องสอบถามที่เจ้าของร้านก่อนเลยครับว่ามีความสามารถในการล้างหรือไม่  แล้วถ้าล้างมาเครื่องยนต์มีปัญหาคือ  สตาร์ทไม่ติดทางร้านจะรับผิดชอบอย่างไร  เพราะมันจะมีอยู่ปัญหาเดียวเท่านั้นละครับ  หรือไม่ก็สตาร์ทติดแต่เครื่องเดินไม่เรียบเดินสดุดเป็นจังหวะ  คุยให้จบก่อนใช้บริการครับผม

3.ห้ามล้างตอนเครื่องยนต์ร้อนๆ เพราะเครื่องยนต์ที่ร้อน (โลหะ)เมื่อโดนความเย็นทันทีทันใดจะทำให้เกิดการหดตัวร้าวและแตกได้ โดยเฉพาะการขับรถมาระยะไกลๆ ห้ามล้างโดยเด็ดขาด
ตอบคือ     ล้างตอนเครื่องยนต์ ร้อน ๆ นั้นสามารถล้างได้ตามปกติครับ  แค่ขอเวลาให้พักเครื่องสัก 10 -15 นาที  เท่านี้ความร้อนก็ลดลงมาได้เยอะแล้วครับ  และสิ่งที่สำคัญนะครับรถวิ่งมาไกลมากแล้วมาเจอฝนตกหนัก  น้ำท่วม  เครื่องก็ต้องพังแล้วสิครับ  เครื่องยนต์ถูกออกแบบมาให้ทนต่อสภาพแวดล้อมรอบด้านนะครับ  และในเครื่องยนต์นั้นเองก็มีน้ำเป็นตัวหล่อเย็นระบายความร้อนให้กับเครื่องยนต์และน้ำมันเครื่องที่ขึ้นไปเลี้ยงพวกเพลาข้อเหวี่ยง  คือว่าง่าย ๆ เลี้ยงให้ลื่นทุกจุดที่มีการเคลื่อนไหวดีกว่าเข้าใจง่ายดี   แต่ถ้าเป็นเหล็กหรือเครื่องยนต์ที่ไม่มีน้ำเป็นตัวระบายความเช่นเครื่องยนต์ รถยนต์ยี่ห้อ โฟลค์สวาเกน  รถเต่า  ง่ายดีครับ  ตัวนี้ไม่มีน้ำเป็นตัวระบายความร้อนนะครับ  แต่ใช้อากาศเป็นตัวระบายความและน้ำมันเครื่องนั้นเองครับ  หรือเครื่อง  มอเตอร์ไซด์ครับ  เครื่องยนต์จำพวกนี้ก็ล้างได้ตามปกติเหมือนกันครับ

4.ห้ามล้างด้วยการฉีดน้ำแรงดันสูง เพราะแรงดันน้ำจะทำให้มีโอกาสรั่วซึ่มเข้าไปในระบบได้ หากไม่ได้มีการเป่าให้แห้งก่อนนำไปขับขี่โดยเฉพาะ อัลเทอร์เนเตอร์ หรือ ที่เรียกกันอีกชื่อว่า ไดร์ชาร์ท เพราะน้ำจะทำให้เกิดค่าความชื้นในขดลวดแล้วเกิดการลัดวงจรเสียหายได้
ตอบคือ    การฉีดน้ำแรงดันสูงนั้นสามารถฉีดได้ตามปกติไปที่เครื่องยนต์ได้เลยครับแต่ที่สำคัญ  คนที่ทำสมควรจะเป็นช่างผู้ชำนานการเท่านั้นครับ  และระยะการฉีดน้ำแรงดันสูงนั้นต้องมีระยะห่างพอสมควรครับ  และในปัญหาที่ว่าน้ำจะรั่วซึมเข้าไปในระบบของวงจรไดร์ชาร์ทนั้น   ถ้าเป็นการล้างแบบใช้น้ำฉีดแล้วไม่คลุมเอาไว้เนี่ย  มีปัญหาแน่นอนครับ  แต่ถ้าความชื้นเพียงเล็กน้อยเข้าไปในระบบของไดร์ชาร์ทนั้นไม่มีทางที่จะมีปัญหาครับ  อย่าลืมนะครับ  รถบ้านเราวิ่งกันเจอทั้งฝนตก  แดดออก  ลุยน้ำท่วม  และไปเปิดดูห้องเครื่องแต่ละยี่ห้อสิครับ  ไดร์ชาร์ทรับทั้งลมทั้งน้ำเต็ม ๆ ครับทำไม  ไม่เห็นพังละครับในขณะขับขี่  เพราะจะด้วยความร้อนที่มีอยู่ก็ดี  หรืออากาศที่ช่วยถ่ายเท่ก็ดีครับ  เขาต้องสร้างขึ้นมาเพื่อทนต่อสภาวะแวดล้อมอยู่แล้วนะครับ  รถราคาเป็นแสนนะครับไม่ใช่บาท  สองบาท  ถึงซื้อมาใช้แล้วเสียง่ายเนี่ย

5.อย่า เคลือบแว๊ก หรือ พ่นน้ำมันในห้องเครื่อง
การเคลือบแว๊ก หรือ พ่นน้ำมันในห้องเครื่อง(ชอบใช้โซล่า หรือเบนซินพ่น) จะทำให้ฉนวนหุ้มสายไฟ PVC เกิดการบวมและนำพาสู่ความเสียหายเพราะเกิดการแข็งตัวของสายไปที่เจอน้ำมัน และจะเป็นการสะสมฝุ่นโดยไม่รู้ตัวในซอกที่เราเข้าทำความสะอาดไม่ได้ เพราะคราบแว๊ก หรือ น้ำมันจะจับฝุ่นเป็นอย่างดี
ประการสำคัญ แว๊ก หรือ น้ำมันที่พ่นเคลือบ จะทำให้เราไม่รู้ว่า รถเรามีการรั่วซึ่มหรือไม่ในอนาคต เพราะแยกไม่ออกนั่นเอง   
ตอบคือ    หลังจากการล้างห้องเครื่องเสร็จเรียบร้อยแล้วนั้น  ควรนำลมมาเป่าให้แห้งให้สนิทก่อนเป็นอันดับแรกเลยนะครับ  และสิ่งสำคัญต่อไปคือการลงแว๊กนั้น  จะต้องดูว่า  สิ่งที่นำมาใช้หรือน้ำยาแว๊กนั้นเอง  เป็นน้ำมันหรือแว๊กจริง ๆ นะครับ  ถ้าเข้าร้านให้เขาทำให้  สอบถามก่อนเลยว่าเป็นน้ำมันผสมหรือแว๊กจริง ๆ ถ้าเป็นน้ำมันผสมจะอะไรก็แล้วแต่นะครับ  ผมไม่สนับสนุนให้แว๊กเครื่องเพียงเพื่อให้เครื่องนั้นเงางาม    แต่สิ่งสำคัญที่ตามมานั้นอย่าที่ข้อความข้างต้นได้บอกมาครับ  จะทำให้ยางบวมหรือสายไฟแข็งกว่าปกติครับการใช้งานก็จะดูสั้นลง  แต่เปล่าเลยครับ  มันทำให้แข็งเฉย ๆ ครับแต่ถ้าบางส่วนที่เป็นฟองน้ำภายในห้องเครื่องยนต์นั้นมีผลแน่นอนครับ   แต่ถ้าเป็นน้ำยาแว๊กที่ใช้แว๊กกันจริง ๆ แล้วนั้นไม่มีสารที่จะกัดหรือมีผลข้างเคียงต่อสายไฟเลยครับ   และสิ่งที่สำคัญการลงแว๊กก็ต้องดูด้วยว่า ณ. ที่ร้านให้บริการนั้นเขาลงให้แฉะหรือไม่  ถ้าแฉะดูเยิ้ม  อันนี้ไม่ดีแน่นอนครับเพราะจะทำให้มีฝุ่นเกาะและดูสกปรกมากกว่าเก่าเมื่อใช้งานไปแล้วและจะทำให้ดูบริเวณรอบเครื่องนั้นยากขึ้น  เพราะความเยิ้มของน้ำยาแว๊กนั้นเองครับ  จะลงยังไงก็ได้ครับที่ลงแล้วต้องแห้งสนิทเอามือลูบแล้วไม่แฉะติดมือขึ้น    เมื่อฝุ่นเกาะสามารถเอาไม้ขนไก่มาปัด ๆ ออกก็ต้องหมดแล้วเงางามเหมือนเดิมครับ  นี้คือสิ่งสำคัญที่ต้องทำ  หรือทางออกสุดท้ายครับ  ไม่ต้องลงอะไรทั้งสิ้นเมื่อล้างห้องเครื่องทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วนั้นเอาลมเป่าให้แห้งอย่างเดียวครับ  แค่นี้ก็สะอาดได้เหมือนกันครับ

6. เตือนรถยนต์ที่ติดแก๊ส "อย่าล้างห้องเครื่อง" ผมเห็นมา 2-3 รายแล้ว ที่ไปล้างห้องเครื่องมา หัวฉีด มันจะมีปัญหา น้ำอาจจะเข้าได้ หรือล้างตู้แอร์ แล้วน้ำเข้า กล่อง ECU ของแก๊ส ผลที่ออกมาคือ เจ๊งกะโบ้งคับ เสียเงินกันอีก 
ตอบคือ   เครื่องยนต์ที่มีการติดแก๊สมานั้น  ก็สามารถล้างห้องเครื่องได้ตามปกติครับไม่มีอะไรที่จะล้างไม่ได้ครับ  แค่ดูให้ดีครับว่าส่วนไหนที่เป็นส่วนสำคัญสำหรับระบบแก๊ส  ก็เอาคลุมไว้ให้เรียบร้อยก็สามารถล้างได้เหมือนกันครับ  ขอให้นึกให้สำคัญว่าร้านที่ผู้ขับขี่รถยนต์นั้นจะนำรถที่ท่านรักไปรับการบริการล้างห้องเครื่องนั้น   จะต้องเป็นช่างผู้ชำนานการจริง ๆ ครับ  ไม่สำคัญหรอกครับว่าจะต้องเป็นร้านหรูดูดีมีระดับ    ร้านบ้าน ๆ ก็ทำได้  หรือแม้กระทั่งร้านที่อยู่ในปั๊มก็ตามแต่  เพียงแต่ว่าก่อนที่จะล้างหรือเข้าไปใช้บริการที่ร้านนั้น ๆ  ศึกษาหรือหาข้อมูลก่อนครับว่าร้านไหนที่เขาสามารถทำได้  โดยรถที่ท่านรักนั้นไม่มีปัญหาตามมาที่หลังครับ    ปัญหาทุกปัญหายอมมีทางออกและคำตอบในตัวมันเองครับ

ข้อดีการล้างห้องเครื่องนั้นทำให้ห้องเครื่องจะสะอาด ลดการสะสมความร้อนของตัวถังเครื่องยนต์ ที่เกิดจากฝุ่น ดิน ทราย  ที่เกาะกับตัวถังของเครื่องยนต์  ทำให้การพิจารณาหาจุดรั่วซึมทำได้ง่ายขึ้น ช่างที่ซ่อมก็อยากจะซ่อม เมื่อเปรียบเทียบกับ รถที่สกปรก ขายรถต่อได้ราคาดีขึ้น
        ล้างห้องเครื่อง เล็กแค่นั้นใครว่าง่าย หากคุณไม่เคยชะล้างมาก่อนแต่อยากจะล้างเอง เพราะไม่อยากจะไปเสียเงินให้ร้าน หรืออาจจะคิดว่าแค่นี้เองล้างเองก็ได้ ซึ่งจริงๆ แล้วคุณมีความคิดที่ผิด เพราะการชะล้างเครื่องนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลย เพราะคุณจำเป็นต้องรู้ว่าตรงไหนโดนน้ำได้ ตรงไหนโดนไม่ได้ หากคุณทำพลาดไปฉีดน้ำตรงที่ไม่ควรจะโดนน้ำหรือล้างที่ผิดวิธีล่ะก็ รับรองรถของคุณมีอาการงอแงแน่นอน ดังนั้นหากคุณไม่เคยทำมาก่อน หรือทำความเข้าใจถี่ถ้วน ขอแนะนำว่าควรไปให้ร้านที่ให้บริการด้านนี้ทำให้จะดีกว่า เพื่อความปลอดภัยของตัวรถ แม้คำว่า ล้าง ห้องเครื่อง จะดูง่าย แต่จริงๆ แล้วหากทำไม่เป็นรับรองว่าจ่ายมากกว่าหลักร้อยแน่นอน

ผมก็ขอไขข้องใจและสงสัยอะไรหลาย ๆ อย่างให้หายข้องใจกันเรียบร้อยแล้วนะครับ
ด้วยความปรารถนาดีและมีความจริงใจจาก  GAPCARWASH   DETAILCENTER
By. ช่างโต้ง  GAPCARWASH   DETAILCENTER 
[/size]
บริการล้างสี-ดูดฝุ่น ขัดเคลือบดูแลรักษาสีรถยนต์ ฟอกเบาะ ฟอกพรมพื้นภายในรถยนต์ (แบบรื้อรถทั้งคันเพื่อถอดพรมพื้นมาซัก) ทำความสะอาดภายในรถยนต์ทั้งคัน บริการล้างห้องเครื่องให้เงางาม สามารถล้างได้ทุกแบบทุก

ออฟไลน์ Somrak

• Newbie
  • *
Re: บทความเกี่ยวกับการล้างห้องเครืองที่อยากให้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 03:52:59 AM »
เยี่ยมเลย...  ;)

• Newbie
  • *
  • "ดูแลรถของท่าน เหมือนรถเราเอง"
ขาวแบบวิ้ง ๆ แอนด์ WET LOOK จบงานที่ 2500 ฿ ครับ
สวัสดีครับ งาน ขัด - เคลือบ มาอีกแล้วครับท่าน ลูกค้าท่านนี้ล้างรถที่ร้านเป็นประจำครับ และก็ได้เวลาอันสมควรครับที่จะต้องมา ขัด - เคลือบสี สะที่นึ่ง 55555 ลูกค้ามาถามที่นึ่งแล้วครับว่าทันไหม ผมบอกเลยครับว่าไม่ทันครับพี่ เล่นมาเอาตอน 4 โมงเย็น 5555 ไม่ดีแน่นอนครับ เพราะว่าถ้าขัดแล้วไล่สีไม่เท่ากันนะครับงานเข้าผมแน่ ๆ ครับ 55555 ไม่ล้อนะครับสีขาวเนี่ย ใครบอกว่าง่ายมาเจอกันได้ครับ สีต้องเสมอนะครับเวลาขัดไปแล้ว ส่องทุกด้านต้องเท่ากันหมดนะครับ 55555 โอเคเดียวพรุ่งนี้พี่เข้ามาแต่เช้าเลย ครับผม พอวันรุ่งขึ้นเราก็รอ ร้อ รอ พี่เข้ามาตอนเที่ยงตรงพอดี สุดยอดเลยไอ้เราก็ไม่กล้าที่จะเอาคันอื่นเข้ามาแทนเพราะนัดเอาไว้แล้ว 555555 เดียวมาซ้อนกันไม่ดีแน่ครับงานรีบ ๆ ผมทำ 555 พอเข้ามาถึงก็รับรถทำเลยครับ จบงานที่ 2500 บาท ขาวแบบ วิ้ง ๆ แอนด์ WET LOOK ครับ 55555 ทำเพื่อความขาวโอโมกันเลยครับ เย็น ๆ เลยนะครับพี่เดียวผมโทรแจ้งครับพี่ โอเคงั้นผมกลับบ้านก่อน ครับผม ก็ลงมือกันเลยครับเอาเข้าล้างตามปกติครับ เสร็จเรียบร้อยก็นำออกมาเช็ดแห้งเรียบร้อย เก็บรายละเอียดทั้งหมดรอบคันเลยครับ จะมีคราบยางมะต่อยก็ดี คราบแมลงก็ดี ไม่รู้ละ เก็บหมดครับที่ร้านนี้มาที่ต้องทำให้ลูกค้าทั้งหมดครับ 55555 มันถึงจะคุ้มค่ากับเงินที่ลูกค้าเสียมาให้กับทางร้านครับ 55555 จัดไปน้ำยาหลายตัวครับคันนี้ ไม่งั้นไม่ขาววิ้ง ๆ แอนด์ WET LOOK อย่างนี้แน่นอนครับ และก็คนที่ทำ ก็มี ฝีที่อยู่ในมือแค่นี้เองด้วยครับ 555555 เจ้าของร้านทำเองทุกคันครับ ลูกน้องก็รับรถล้างไปครับ 55555 และก็ทำไปตามขั้นตอนการทำงานที่ไม่เหมือนใคร และไม่มีใครเหมือนเพราะบอกได้เลยว่า เคล็ดมันมีเยอะครับในการ ขัด - เคลือบสี ครับ ทำไงก็ได้ให้ขาวแบบไม่มี...............ทำไงก็ได้ให้มัน...............ทำไงก็ได้ให้เหมือนมีน้ำอยู่ในสีตลอดเวลาครับ 555555 โอ็ยเยอะอยู่ครับ บอกตรง ๆ เลยครับ ประสบการณ์ล้วน ๆ ครับกว่าจะได้วิชานี้มาหลายปีอยู่ครับ ไม่ใช่มาทำงานแล้วก็ปันเด็กมาแทนที่ มันก็ไม่ได้แบบที่เราทำหรอกครับ รายละเอียดเยอะมากงานแบบนี้ครับ เพราะแต่ละคันที่ทำออกไปให้ลูกค้าทำด้วยใจที่รักในงานอยู่แล้วด้วยครับ 5555 จัดไปครับ และก็ทำจนเสร็จเรียบร้อยครับ ออกมาแบบวิ้ง ๆ แอนด์ WET LOOK ครับ และลูกค้าก็มารับรถ ลูกค้ายังเล่าให้ฟังว่า เนี่ยผมไปเจออยู่ร้านนึ่งเขาทำแค่ พันกว่าเอง 5555 แล้วเป็นไงครับพี่ มันทำออกมาแล้วดูเหมือนไม่ได้ทำเลย อ้าวสะงั้นแล้วพี่ทำไงครับ ให้ทำไงล่ะ เนี่ยละก็ต้องมาทำที่นี้ละจบสุดแล้ว งานรถสีขาวไม่ใช่เล่น ๆ นะครับ แล้วทำมาแล้วเดียวพี่ดูที่รูปแล้วกันครับว่าขี้ไคล่รถยังเหมือนไม่ได้ขัดออกเลยครับ ผมทำแบ่งครึ่งเอาไว้โชว์กันให้เห็น ๆ ด้วยครับ 555555 ว่าคำว่าขาวเนี่ยมันต้องขาวแบบนี้เท่านั้นครับ 55555 เยี่ยมเลยเดียวผมได้เข้าไปดูในเว็ปใช่ไหม ครับผม โอเค ครับผมขอบพระคุณครับพี่ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับที่ลูกค้าให้ความไว้วางใจกับทางร้านของเรา GAPCARWASH DETAILCENTER ครับ รถเข้าวันที่ 6 มีนาคม 2558 ครับ

บริการล้างสี-ดูดฝุ่น ขัดเคลือบดูแลรักษาสีรถยนต์ ฟอกเบาะ ฟอกพรมพื้นภายในรถยนต์ (แบบรื้อรถทั้งคันเพื่อถอดพรมพื้นมาซัก) ทำความสะอาดภายในรถยนต์ทั้งคัน บริการล้างห้องเครื่องให้เงางาม สามารถล้างได้ทุกแบบทุก

• Newbie
  • *
โทรมาถามแล้วมาเลยครับ ฟอกเบาะ จบงานที่ 2500 ฿ ครับ
สวัสดีครับ มากันเรื่อย ๆ ครับงานที่เอามาโชว์ให้ดูกันนะครับ บ้างที่ก็ไม่ได้เอามาลงเพราะงานมันเข้ามาอยู่เรื่อย ๆ ครับเลยคัดเอามาลงแบบงานแจ่ม ๆ ครับแต่ก็แจ่มทุกงานครับ 55555 แต่ลูกค้าคันนี้โทรมาปุปวันรุ่งขึ้นก็มาหาที่ร้านเลยครับไอ้เราก็บอกไปแล้วว่า ขอเป็นวันธรรมดาได้ไหมครับพี่เพราะว่าน่าจะมี 2 คัน ครับที่เข้ามา ตอนแรกลูกค้าก็โอเค แต่ดันใจร้อนมาเลยครับวันเสาร์ มาถึงที่ร้านก่อนผมสะอีกครับ 55555 ผมก็ต้องขอประทานโทษด้วยครับที่มาช้าเนื่องจาก จากเส้นทางที่มาเขาปิดถนนขาเข้าทั้งฝั่งเลยเพราะจะทำสะพานลอยคนข้ามถนนครับ เลยติดยาวเลยครับจึงทำให้มาถึงที่ร้านช้าไปหน่อยครับ เข้าเรื่องดีกว่าครับ พอมาถึงที่ร้านเจอลูกค้านั่งรออยู่แล้วก็เดินมาดูที่รถครับ พี่เขาจะฟอกเบาะอย่างเดียว เพราะด้วยเหตุผลบางประการครับ โอเคงั้นทำเลย จัดไปครับท่าน รื้อเลยครับถอดเบาะเอาออกมาฟอกกันข้างนอกเลยครับ เออลืมบอกราคาเลย 5555 จบที่ 2500 บาทครับ กำลังจะถอดอยู่อีกคันก็เข้ามาครับ 55555 เดียวค่อยว่ากันครับคันนี้ ขอเอาคันนี้ให้เรียบร้อยก่อน ก็ลงมือกันไปเรื่อย ๆ ดีกว่าครับถึงขั้น ต้องปิดร้านครึ่งวันไม่ขอรับรถล้างครับ เพราะเดียวงานใหญ่ไม่เสร็จครับ ฟอกเบาะให้สะอาด และก็เก็บรายละเอียดภายในทั้งหมดคือ ประตูทั้ง 4 บาน แผงคอนโซลหน้า กลาง เสาเก๋ง จนเสร็จเรียบร้อยครับ สักพักนึ่งลูกค้าก็มาครับ เดินมาดูที่รถเปิดดูภายในใหม่ครับท่านขอบอก ลูกค้าเดินดูรอบรถจนเสร็จเรียบร้อย หอมทั้งคันครับ เพราะผมแถมสปาโอโซลไปให้ด้วยครับ และก็เลยเสนอลูกค้าไปว่า พี่น่าจะเอารถมาขัด - เคลือบสักที่เถอะครับเห็นแล้วสงสารรถเลย มันจะขัดขึ้นหรอครับสีขาวด้วย เอามาครับเดียวจัดชุดใหญ่ ๆ ให้ไปเลยครับพี่ เอาแบบขาววิ้ง ๆ แจ่มว้าวกันไปเลยครับ 5555 และก้บอกราคาไปเลย คุณโต้งจำให้ได้นะครับ โถพี่ถ้าพี่มาเองทำไมผมจะจำไม่ได้ละครับลูกค้าที่ทำกับผมไปนี้จำได้ทุกคันละครับ เยี่ยมเลยงั้นเดียวหาเวลามาทำครับ ได้เลยครับผม เป้นอันเสร็จสิ้นภาระกิจไปหนึ่งคันครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับที่ลูกค้าให้ความไว้วางใจกับทางร้านของเรา GAPCARWASH DETAILCENTER ครับ รถเข้าวันที่ 7 มีนาคม 2558 ครับ

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ มาแล้วครับมาแล้วงานกับงาน ล้างห้องเครื่องครับ ลูกค้าท่านนี้เพิ่งจะเริ่มหัดเล่นรถแรงครับ เพราะมาถึงบอกเลยว่า พี่ครับรบกวนเอาน้ำฉีดเฉย ๆ ไม่ต้องล้่างโฟมครับ เลยงง ๆ ครับ เอาเราก็คนปากหนักสะด้วยสิ เลยถามไปว่าเพราะอะไรหรอครับ คือว่า รถเพิ่งเอาออกมาจากอู่ทำสีนะครับพี่ เห้ยใช่หรอครับเนี่ย เพิ่งเอาออกมาเนี่ยนะครับ ไม่ใช่แล้วครับ ถ้าเอาออกมานี้สีรถไม่มีรอยใบขัดสีหรอกครับ โหทำงานแบบนี้ตาย ๆ เสียดายเงินโครต ๆ เลยเป็นผม ไปทำใหม่จนกว่าจะใสเรียบรอยไม่มีละครับ ขอบอก เสียเงินไม่ใช่น้อยแต่ได้งานแบบบนี้ไม่ใช่แล้ว พี่ครับล้างห้องเครื่องด้วยนะครับ โอเคครับได้ครับ พอเปิดห้องเครื่องดูแล้ว น้องเขาโดนมาเต็ม ๆ เลยครับ เครื่องเดิม RB 20 ตัว 24 V แต่มาเซ็ทโบของตัว 24 V ครับ ฮาจะอี้เลยครับท่าน เอาล้างก่อนเดียวค่อยว่ากันครับ พอล้างเสร็จเรียบร้อย ก็นำออกมาเช็ดแห้งให้เรียบร้อย แล้วก็เป่าลมในห้องเครื่องลงแห้งให้เรียบร้อย และก้เรียกลูกค้ามารับรถ ลูกค้าเดินมาผมก็เปิดเครื่องให้ดูว่าเงาได้แค่ไหนสะอาดได้ขนาดไหน และก็เลยถามน้องเขาไปว่า นึกยังไงเล่นรุ่นนี้ ออผมพึ่งเริ่มหัดเล่นรถครับพี่แล้วก็ ชอบแนวสไตล์นี้ ผมบอกอะไรจะโกรธไหมอ่ะ 555555 ขายเถอะทั้งคันหาซื้อรุ่นที่มันใหม่กว่านี้เล่นเถอะครับ พวก A 32 แล้วแต่งเป็นแนว ยากูซ่ามิกซ์กับ VIP จบกว่ากันเยอะครับ เพราะเล่นรุ่นนี้เตรียมตัวปวดหัวได้เลยครับ อะไหล่แต่ละตัวแม่งอย่างกับขุดหาทองกันเลยที่เดียวครับ 5555 อะไหล่มันเลิกผลิตไปนานแล้วครับ 1มันเป็นทรงอมตะของ นิสสันจริงครับ แต่มันเป็นรถที่ถอยออกมาแล้วจอดเก็บครับ ไม่ควรขับ 555 แล้วเรื่องเครื่องเนี่ยสายแว็กกั่มก็ต่อไม่ครบครับ รอบเดินเบาตัวนี้ต้องอยู่ที่ ไม่เกิน 800 รอบต่อนาที เท่านั้นครับเปิดแอร์แล้วต้องอยู่ที่ 850 รอบต่อนาที น้องยืนฟัง งง ๆ เลยที่เดียว โหพี่มาเป็นชุดเลย อย่าบอกน่ะว่า เครื่องตัวเนี่ยผมนะแต่งจนพังมาเป็น 10 เครื่องแล้วครับ เอาง่าย ๆ ครับเครื่องที่ลงในรถผมเนี่ย ไม่ต่ำกว่า 30 ตัว ที่เล่นจนพังคา.....นะครับ เล่นให้ถึงจุดของมัน แล้วถ้าไม่มีเงินจะแต่งเครื่องรุ่นนี้ให้วิ่งคิดผิดครับ 55555 ไม่ใช่เครื่อง J แต่งนิดแต่งหน่อยก็แรงแล้ว 55555 สายไปก็เดินไม่ครบนะครับรอบมีอาการสวิงนิด ๆ ถอด AC วาล์วล้างสะเดียวก็หายครับ ขอบคุณครับพี่ เนี่ยช่างมันเล่นอุดท่อแว็กตัวนี้ที่เฉี่อมต่อไปยังตัวชดเชยรอบเนี่ย เล่นกับใครไม่เล่นเล่นกับนิสสัน 55555 ไม่ล้อนะครับ วิวัฒนาการเขาไปไกลกว่าที่คิดนะครับ 55555 อ่ะโอเคเรียบร้อยแล้วครับ ผมบอกไปหมดแล้ว ไปแก้ตามที่ผมบอก แล้วไปลดอินเตอร์หน้าเนี่ยลงให้เหลือครึ่งนึ่งครับ รอบจะมาทั้งต้นทั้งปลาย เครื่องไม่พังด้วย 555555 อันนี้เขาใส่ไว้โชว์ว่าอินเตอร์กูใหญ่แต่วิ่งไม่ออกนะโว้ย 555555 เอาง่าย ๆ ไปวิ่งเล่นกับเครื่อง 2000 แบบบ้าน ๆ เนี่ย ก็ตายแล้วครับ 555555 ขอบคุณครับพี่ มีอะไรสงสัยก็เข้ามาครับเดียวจัดให้มันอยู่ในพุ่งเยอะ เอ่ยไม่ใช่ มันอยู่ในหัวครับ 5555 เรียบร้อยครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับที่ลูกค้าให้ความไว้วางใจกับทางร้านของเรา GAPCARWASH DETAILCENTER ครับ รถเข้าวันที่ 14 มีนาคม 2558 ครับ

• Newbie
  • *
มาทำตามคำแนะของทางร้านครับ อาทิตย์ละครั้งครับ
สวัสดีครับ งานแว๊กสีรถมากันอีกแล้วครับ ลูกค้าท่านนี้มาทุกอาทิตย์ครับ เพราะรถเพิ่งทำการขัดเคลือบสีชุดใหญ่ไปเต็ม ๆ เลยบอกไปว่าถ้าพี่อยากให้รถมีสีสด และใสตลอดเวลาต้องทำอย่างนี้ครับ อธิบายให้ฟังจนเสร็จเรียบร้อย พี่เขาก็มาให้แว๊กสีทุกอาทิตย์เหมือนกันครับทำตามที่บอกครับ สีรถพี่เขาก็เงาเหมือนอย่างกับขัดเคลือบใหม่ ๆ อยู่ตลอดเวลาครับ และน้ำยาก้เริ่มหนาขึ้นเรื่อย ๆ จบกว่าทุกอย่างครับ ก็ดูความเงาเอาละแล้วกันครับ ว่าเงาขนาดไหน 5555 ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับที่ลูกค้าให้ความไว้วางใจกับทางร้านของเรา GAPCARWASH DETAILCENTER ครับ รถเข้าวันที่ 14 มีนาคม 2558 ครับ

• Newbie
  • *
อยู่รังสิตตามเว็ปมาเพื่อ ฟอกเบาะ ครับ จบที่ 2500 ฿
สวัสดีครับ ผลงานการ ฟอกเบาะมากันอีกแล้วครับท่าน ลูกค้าท่านนี้มาโดยไม่ได้นัดหมายเลยครับ มาถึงแต่เช้าก่อนผมถึงที่ร้านสะอีก 55555 ลูกค้านั่งรอไม่เกิน 5 นาที ผมก็มาถึงที่ร้าน เขาเรียกว่าบินมาเลยครับ 55555 เดินมาดูรถลูกค้าเสร็จแล้วก็บอกราคานี้เลยครับ 2500 ครับผม โอเคแต่พี่ครับผมจะทำให้ดีที่สุดนะครับ เพราะว่า ผ้าหุ้มตรงประตูพี่ไม่ค่อยจะดีแล้วนะครับถ้ายังมันหลุดเดียวผมจะติดให้เหมือนเดิมนะครับ โอเคไม่เป็นไรขอให้มันสะอาดหน่อยไม่มีฝุ่นเป็นใช้ได้ ครับผมไม่มีปัญหาครับ เออแถวนี้มาห้างให้ผมเดินเที่ยวไหม ออแถวถนนรัตนาธิเบศร์เลยครับ เซ็นทรัล เลยครับ ตอนเย็น ๆ นะครับ ยังไงเดียวถ้าเสร็จแล้วผมจะโทรแจ้งไปครับผม โอเค เรียบร้อยก้รื้อเบาะออกมาให้หมดครับเพื่อทำความสะอาด ให้ดูดีมีระดับครับ ทำไปเรื่อย ๆ จนเสร็จเรียบร้อย พอถึงเวลาลูกค้าก็มาพอดีเลยครับ จบข่าว แถม สปาโอโซนไปให้ด้วยเพื่อความหอมสะอาดสดชื่นภายในรถครับ 555555 จัดไปครับ เดียววันเสาร์เอารถ ลูกสาวมาให้ทำอีกคันนึ่งนะ ครับผม ขอบพระคุณครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับที่ลูกค้าให้ความไว้วางใจกับทางร้านของเรา GAPCARWASH DETAILCENTER ครับ รถเข้าวันที่ 17 มีนาคม 2558 ครับ